กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 19 กรกฎาคม 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุรินทร์ ประเมินมาตรฐานเมืองสุขภาพดี (Healthy City)
1. องค์การบริหารส่วนตำบลคำผง
2. องค์การบริหารส่วนตำบลหนองเทพ
3. องค์การบริหารส่วนตำบลระเวียง
4. องค์การบริหารส่วนตำบลยางสว่าง
ตามเกณฑ์มาตรฐานเมืองสุขภาพดี 3 องค์ประกอบหลัก ประกอบด้วย 1) Healthy Environment 2) Healthy Setting และ 3) Healthy People โดยพิจารณาจากหลักฐานการดำเนินงาน การนำเสนอ ซักถามและแลกเปลี่ยนเรียนรู้การขับเคลื่อนการดำเนินงานเมืองสุขภาพดี ซึ่งพบว่า อบต. ขับเคลื่อนงานด้านสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมเป็นอย่างดี มีความเข้มแข็ง คณะกรรมการประเมินได้ให้ข้อเสนอแนะแต่ละตัวชี้วัดเพื่อให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นได้พัฒนาสิ่งแวดล้อมให้เอื้อต่อการส่งเสริมสุขภาพต่อไป