กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 8 กรกฎาคม 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ นางสุจิตรา สุมนนอก เป็นประธานกล่าวต้อนรับผู้ร่วมกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ และคัดเลือกพื้นที่ดำเนินงานยกระดับครอบครัว ชุมชนรอบรู้ด้านสุขภาพ ดีเด่น ประจำปี 2567 ในวันที่ 8 กรกฎาคม 2567 ณ โรงแรมซิตี้พาร์ค อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา ซึ่งจัดโดย กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงานมีวัตถุประสงค์เพี่อสนับสนุนให้เกิดกระบวนการถ่ายทอดองค์ความรู้ นวัตกรรมด้านการสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพในชุมชน แก่เครือข่ายเขตสุขภาพที่ 9 และเพื่อคัดเลือกพื้นที่ดำเนินงานยกระดับครอบครัว ชุมชนรอบรู้ด้านสุขภาพดีเด่น กิจกรรมในเวที ประกอบด้วย การบรรยาย การอภิปราย และการนำเสนอผลงานของพื้นที่ดำเนินงานยกระดับครอบครัวชุมชน รอบรู้ด้านสุขภาพจำนวน 8 แห่ง ได้แก่ ชุมชนบ้านหนองขุ่น และชุมชนเทศบาลเมืองใหม่โคก จ.นครราชสีมา ชุมชนบ้านลาด และ ชุมชนบ้านเพชรเหนือ จ. ชัยภูมิ ชุมชนวัดร่องมันเทศ และ ชุมชนวัดกลาง จ.บุรีรัมย์ ชุมชนบ้านสำโรง และ ชุมชนบ้านหนองปรือ จ.สุรินทร์ ผลการคัดเลือกพื้นที่ดำเนินการยกระดับครอบครัวดีเด่น ได้แก่ ชุมชนบ้านเพชรเหนือ จ.ชัยภูมิ และ ชุมชนบ้านหนองปรือ จ.สุรินทร์ เป็นตัวแทนเขตสุขภาพที่ 9 เข้ารับรางวัลระดับประเทศของกรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข ต่อไป