กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 8 กรกฎาคม 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับคณะกรรมการประเมินมาตรฐานเมืองสุขภาพดี ประกอบด้วยคณะกรรมการจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบุรีรัมย์ สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม จังหวัดบุรีรัมย์ ประเมินมาตรฐานเมืองสุขภาพดี (Healthy City) เทศบาลตำบลบึงเจริญ อำเภอบ้านกรวดจังหวัดบุรีรัมย์ ตามเกณฑ์มาตรฐานเมืองสุขภาพดี 3 องค์ประกอบหลัก ประกอบด้วย
1) Healthy Environment 2)Healthy Setting และ 3) Healthy People คณะกรรมการดำเนินการตรวจประเมินโดยพิจารณาจากหลักฐานการดำเนินงาน การลงพื้นที่สุ่มประเมินสถานที่ ซักถามและแลกเปลี่ยนเรียนรู้การขับเคลื่อนการดำเนินงานเมืองสุขภาพดี พบว่า เทศบาลตำบลบึงเจริญ ขับเคลื่อนงานด้านการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมเป็นอย่างดี คณะกรรมการประเมินได้ให้ข้อเสนอแนะ แนวทางการพัฒนาในแต่ละตัวชี้วัดเพื่อยกระดับองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นให้มีการจัดการสิ่งแวดล้อมที่เอื้อต่อสุขภาพ และพัฒนาคุณภาพชีวิตของคนทุกกลุ่มวัยต่อไป