กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ัวันที่ 4 กรกฎาคม 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงานร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบุรีรัมย์ โรงพยาบาลนางรอง และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลหนองโบสถ์ เข้าเยี่ยมเสริมพลังและให้คำแนะนำในการขับเคลื่อนงานโรงอาหารปลอดภัยใส่ใจสุขภาพ ณ โรงอาหาร บริษัท มินวัน เอ็นเตอร์ไพรส์ จำกัด อำเภอนางรอง จังหวัดบุรีรัมย์ โดยตรวจประเมินมาตรฐานสุขาภิบาลอาหาร “สถานที่จำหน่ายอาหาร” ตามกฎกระทรวงสุขลักษณะของสถานที่จำหน่ายอาหาร พ.ศ. 2561 และเกณฑ์มาตรฐานโรงอาหารปลอดภัยใส่ใจสุขภาพ ทั้งนี้ทีมเยี่ยมเสริมพลังได้ให้คำแนะนำและข้อเสนอแนะเพื่อการพัฒนา ปรับปรุงสภาพแวดล้อมในโรงอาหารให้เอื้อต่อการมีสุขภาพดี รวมทั้งวิเคราะห์และพัฒนาเมนูอาหารให้เป็นเมนูชูสุขภาพ มีคุณค่าทางโภชนาการที่เหมาะสม เป็นอาหารทางเลือกเพื่อสุขภาพบริการแก่พนักงาน ส่งผลให้เกิดพฤติกรรมสุขภาพในการบริโภคที่พึงประสงค์อย่างยั่งยืน