กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 24 มิถุนายน 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดชัยภูมิ โรงพยาบาลภูเขียว และสำนักงานสาธารณสุขอำเภอภูเขียว เข้าตรวจเยี่ยมประเมินโรงอาหารปลอดภัยใส่ใจสุขภาพ ณ โรงอาหาร บริษัท รวมเกษตรกรอุตสาหกรรม จำกัด อำเภอภูเขียว จังหวัดชัยภูมิ โดยตรวจประเมินมาตรฐานสุขาภิบาลอาหาร “สถานที่จำหน่ายอาหาร” ตามกฎกระทรวงสุขลักษณะของสถานที่จำหน่ายอาหาร พ.ศ. 2561 และเกณฑ์มาตรฐานโรงอาหารปลอดภัยใส่ใจสุขภาพ โดยทีมตรวจเยี่ยมได้ให้คำแนะนำและข้อเสนอแนะเพื่อการพัฒนา ปรับปรุงสภาพแวดล้อมในโรงอาหารให้เอื้อต่อการมีสุขภาพดี รวมทั้งวิเคราะห์และพัฒนาเมนูอาหารให้เป็นเมนูชูสุขภาพ มีคุณค่าทางโภชนาการที่เหมาะสม เป็นอาหารทางเลือกเพื่อสุขภาพบริการแก่พนักงาน ส่งผลให้เกิดพฤติกรรมสุขภาพในการบริโภคที่พึงประสงค์อย่างยั่งยืน พร้อมกันนี้ได้มอบป้ายรับรองเมนูชูสุขภาพให้กับสถานประกอบการด้วย