กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
พญ.ทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา และคณะ ลงพื้นที่โรงพยาบาลเทพรัตน์ นครราชสีมา ชี้แจงแนวทางขับเคลื่อนโครงการเด็กไทยสายตาดี ในโรงเรียนประถมศึกษาทุกสังกัด พร้อมทั้งสนับอุปกรณ์ในการคัดกรองสายตา และติดตามประเมินผลการคัดกรองสายตานักเรียน ตามแนวทางการปฎิบัติในการคัดกรองสายตา และแก้ไขปัญหาสายตาผิดปกติในนักเรียน (service flow of childhood refractive) ในวันที่ 12 มิถุนายน 2567 เวลา 13.30 น เป็นต้นไป ณ ห้องประชุมอาคารสิรินคร โรงพยาบาบลเทพรัตน์ นครราชสีมา
โดยมี นพ.ชวศักดิ์ กนกกันฑพงษ์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลเทพรัตน์นครราชสีมา และคณะ ร่วมต้อนรับและเข้าร่วมการประชุมฯ พร้อมทั้งแลกเปลี่ยนเรียนรู้ การดำเนินงานการคัดกรองสายตาในเชิงตั้งรับและ เชิงรุก ร่วมมือกันวางแผนค้นหา คัดกรองนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 ทุกสังกัด เพื่อบูรณาการงานร่วมกันในระดับพื้นที่ ให้นักเรียนที่มีสายตาผิดปกติได้รับการตรวจวินิจฉัยรักษาโดยจักษุแพทย์ และได้รับแว่นสายตาเพิ่มโอกาสในการมองเห็นและการเรียนรู้อย่างต่อเนื่อง