กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 11 มิถุนายน 2567 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ได้รับมอบหมายจากแพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ในการร่วมขับเคลื่อนงานสุขาภิบาลอาหาร ส่งเสริมการท่องเที่ยวที่ปลอดภัย เป็นวิทยากรหลักสูตรสุขาภิบาลอาหารสำหรับผู้ประกอบกิจการด้านอาหาร ตามกฎกระทรวงสุขลักษณะสถานที่จำหน่ายอาหาร พ.ศ 2561 ณ เทศบาลเมืองปากช่อง อำเภอปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา มีผู้ประกอบกิจการด้านอาหารในเขตเทศบาลให้ความสนใจเข้ารับการอบรมจำนวน 50 คน
การอบรมครั้งนี้ได้รับเกียรติจาก นางสุนันท์ ลิ้มปัญญาเลิศ รองนายกเทศมนตรี รักษาราชการแทนนายกเทศมนตรีเมืองปากช่อง ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีฯ หัวข้อบรรยายและสาธิต ได้แก่ หลักสุขาภิบาลอาหารและพิษภัยจากอาหารที่ไม่สะอาด สุขลักษณะส่วนบุคคลของผู้สัมผัสอาหาร กฎหมายที่เกี่ยวข้องสำหรับสถานที่จำหน่ายอาหาร การบริหารจัดการสถานประกอยกิจการการใช้กัญชาหรือกัญชงในการทำ ประกอบ หรือปรุงอาหารที่ปลอดภัย คุณค่าทางโภชนาการของอาหารและเมนูชูสุขภาพ การสาธิตและฝึกปฏิบัติในการล้างมือ การล้างผัก การตรวจสอบสถานประกอบการทางด้านกายภาพ เคมี และชีววิทยา เป็นต้น