กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 5 มิถุนายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับคณะกรรมการตรวจประเมินระบบพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อมองค์กรปกครอง
ส่วนท้องถิ่น(Environmental Health Accreditation : EHA) จังหวัดนครราชสีมา ตรวจประเมิน EHA เทศบาลเมืองบัวใหญ่ เทศบาลตำบลหนองบัวสะอาด อำเภอบัวใหญ่ เทศบาลตำบลบัวลาย อำเภอบัวลาย และองค์การบริหารส่วนตำบลโนนประดู่ อำเภอสีดา จังหวัดนครราชสีมา ผลการประเมิน เทศบาลเมืองบัวใหญ่ ผ่านระดับเกียรติบัตร การจัดการสุขาภิบาลอาหารในตลาด (EHA 1002) การออกใบอนุญาต (EHA 9003) เทศบาลตำบลหนองบัวสะอาด ผ่านระดับเกียรติบัตร การออกข้อบัญญัติท้องถิ่น (EHA 9001) เทศบาลตำบลหนองบัวลายผ่านระดับพื้นฐาน การจัดการสุขาภิบาลอาหารในสถานที่จำหน่ายและสะสมอาหาร (EHA 1001)การจัดการมูลฝอยที่เป็นพิษหรืออันตรายจากชุมชน (EHA 4003)การจัดการกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ (EHA 7000) องค์การบริหารส่วนตำบลโนนประดู่ ผ่านระดับเกียรติบัตรการออกข้อบัญญัติท้องถิ่น (EHA 9001) ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือจาก อปท.เป็นอย่างดี