กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
พญ.ทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เข้าร่วมการประชุมคณะกรรมการวางแผนและประเมินผล สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา โดยมี นพ.สุผล ตติยนันทพร นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานเปิดการประชุม และมอบนโยบายการปฎิบัติราชการด้านสาธารณสุข ภายในจังหวัดนครราชสีมา ครั้งที่ 8/2567
ในการประชุมครั้งนี้ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้นำเสนอเรื่อง แนวทางบริหารจัดการหน่วย Refraction ในโครงการเด็กไทยสายตาดี จังหวัดนครราชสีมา ตามแนวทางปฎิบัติในการคัดกรองสายตา และแก้ไขปัญหาสายตาผิดปกติในนักเรียน ( service flow of childhood refractive) พร้อมทั้งแผนการขับเคลื่อนการดำเนินงานคัดกรองสายตาเชิงรุกภายในจังหวัด เพิ่มโอกาสในการมองเห็นและการเรียนรู้อย่างต่อเนื่องของนักเรียน ในวันที่ 31 พฤษาคม 2567 ณ ห้องประชุมหลวงพ่อคูณ ปริสุทฺโธ สำนักงาสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา