กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 29 พฤษภาคม 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ จัดอบรมพัฒนาความรอบรู้ด้านสุขภาพกับพฤติกรรมสุขภาพและการใช้ยาที่ถูกต้องตามหลัก 5R (5ถูก) ในอาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน เทศบาลตำบลเมืองใหม่โคกกรวด อำเภอเมืองนครราชสีมา จังหวัดนครราชสีมา ณ ห้องประชุมพฤกษ์สาธร ชั้น 3 ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อยกระดับความรอบรู้ด้านสุขภาพ พฤติกรรมสุขภาพที่พึงประสงค์และพัฒนาความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการใช้ยาที่ถูกต้องตามหลัก 5R (5ถูก) ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วยอาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน ในเขตเทศบาลตำบลเมืองใหม่โคกกรวด จำนวน 50 คน ซึ่งกิจกรรมเป็นการทบทวนความรู้เรื่องภาวะสุขภาพ การใช้ยาที่ถูกต้องตามหลัก 5R (5ถูก) การออกกำลังกาย การบริโภคอาหารตามหลักโภชนาการ และความรอบรู้ด้านสุขภาพ โดยให้ผู้เข้าอบรมมีส่วนร่วมในการแสดงความคิดเห็นตามสถานการณ์ที่กำหนดพร้อมกับมีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน ฝึกทักษะเชิงปฏิบัติการแบบบูรณาการตามกระบวนการ V – shape 6 ขั้นตอน ได้แก่ การเข้าถึงข้อมูล ความเข้าใจข้อมูล การโต้ตอบซักถาม การตัดสินใจ การปรับเปลี่ยนพฤติกรรมและการบอกต่อข้อมูล เพื่อทำให้เกิดความเข้าใจมากขึ้น สามารถนำไปประยุกต์ใช้ในการดูแลสุขภาพตนเองและคนในชุมชนได้