กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 21 พฤษภาคม 2567 นายวิจิตร กิจวิรัตน์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา ให้เกียรติเป็นประธานเปิดการประชุม และมอบนโยบายเสริมพลังการขับเคลื่อนงาน "เด็กไทยสายตาดีภายใต้การบูรณาการทุกภาคส่วน" ในงานประชุม "การสร้างความร่วมมือการขับเคลื่อนงานเด็กไทยสายตาดีแบบบูรณาการ เขตสุขภาพที่ 9" ณ ห้องประชุมพฤกษ์สาธร ชั้น 3 ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา โดยมี แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ให้การต้อนรับและกล่าวรายงาน การประชุมครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อชี้แจงนโยบายและแนวทางการขับเคลื่อนงานเด็กไทยสายตาดีภายใต้การบูรณาการทุกภาคส่วนในระดับพื้นที่ และเสริมสร้างพลังความร่วมมือภาคีเครือข่ายในการรณรงค์คัดกรองสายตาเบื้องต้นในเด็กอายุ 6-12 ปี โดยมุ่งเน้นในเด็กนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 ร้อยละ 100 เพื่อมุ่งหวังให้เด็กนักเรียนที่มีภาวะสายตาผิดปกติได้รับการตรวจวินิจฉัยยืนยันโดยจักษุแพทย์ และได้รับแว่นตาสายตาที่ถูกต้องเหมาะสมอย่างครอบคลุมทั่วถึง
กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย ผู้บริหารจากสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาทั้ง 4 จังหวัด (รวม 17 เขต) ผู้บริหารโรงเรียนในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 9 ผู้บริหารและผู้รับผิดชอบงานอนามัยวัยเรียนวัยรุ่นจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด หน่วย Refraction Unit และคณะกรรมการพัฒนาระบบบริการสุขภาพ (Service plan) สาขาจักษุ รูปแบบการประชุมมีทั้งแบบ Onsite และ Online