กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 16 พฤษภาคม 2567 แพทย์หญิงอัจฉรา นิธิอภิญญาสกุล อธิบดีกรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข เป็นประธานกล่าวเปิดโครงการฝึกอบรมและพัฒนาศักยภาพบุคลากรด้านปฐมภูมิ และพัฒนาระบบการดูแลสุขภาพปฐมภูมิ School Health hero and green clinic ร่วมด้วย แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น แพทย์ พยาบาล นักจิตวิทยา และสหวิชาชีพ โดยเป็นผู้ที่ปฏิบัติงานด้านปฐมภูมิ งานส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น และผู้รับผิดชอบงานสุขภาพจิต ในเขตสุขภาพที่ 9 จำนวน 120 คน ณ ห้องประชุมฮอลล์ 2 โรงแรมบีลีฟคอนเวนชั่นฮอลล์ อำเภอเมือง จังหวัดสุรินทร์
พร้อมกันนี้ แพทย์หญิงอัจฉรา นิธิอภิญญาสกุล อธิบดีกรมอนามัย ได้ให้เกียรติ ปาฐกถาพิเศษเรื่อง “คุณภาพของเยาวชน อนาคตใหม่ของทุกคน” ทั้งนี้ เพื่อพัฒนาบุคลากรด้านสาธารณสุขให้สามารถนำความรู้ที่ได้ไปขยายผลการดำเนินงาน School Health hero and green clinic ร่วมกับสถาบันการศึกษาในพื้นที่ ทั้งนี้ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น ได้จัดกิจกรรมฐานความรู้ เรื่องการจัดตั้ง Health Station อีกด้วย