กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 13 พฤษภาคม 2567 ดร.ยลดา หวังศุภกิจโกศล นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานเปิดโครงการฝึกอบรมผู้ดูแลผู้สูงอายุ (หลักสูตร 70 ชั่วโมง ) กรมอนามัย แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ นำโดย ดร.สินศักดิ์ชนม์ อุ่นพรมมี ร่วมพิธีเปิดและเป็นวิทยากรโครงการฝึกอบรมผู้ดูแลผู้สูงอายุ (หลักสูตร 70 ชั่วโมง ) กรมอนามัย
องค์การบริหารส่วนจังหวัดนครราชสีมา เล็งเห็นความสำคัญในการส่งเสริม ป้องกันและพัฒนาคุณภาพชีวิตของผู้สูงอายุ จึงได้ดำเนินโครงการฝึกอบรมผู้ดูแลผู้สูงอายุ (หลักสูตร 70 ชั่วโมง ) กรมอนามัย โดยมีวัตถุประสงค์การจัดอบรมครั้งนี้เพื่อให้ผู้ดูแลผู้สูงอายุในพื้นที่องค์การบริหารส่วนจังหวัดนครราชสีมา มีความรู้ความเข้าใจเรื่องการดูแลสุขภาพอนามัยผู้สูงอายุและมีทักษะในการปฎิบัติต่อผู้สูงอายุได้อย่างมีประสิทธิภาพ อีกทั้งเพื่อเตรียมความพร้อมในการรองรับระบบดูแดสุขภาพผู้สูงอายุระยะยาวในท้องถิ่น ชุมชน รวมทั้งเพื่อพัฒนาศักยภาพบุคลากรและภาคีเครือข่ายที่ทำงานด้านการดูแลสุขภาพผู้สูงอายุระยะยาว จัดระหว่างวันที่ 1 3- 24 พฤษภาคม 2567 ณ โรงแรมซิตี้พาร์ค อ.เมือง จ.นครราชสีมา โดยมีผู้เข้าร่วมอบรมทั้งสิ้น 130 คน
การจัดอบรมครั้งนี้เป็นการพัฒนาระบบการดูแลผู้สูงอายุ โดยได้รับความร่วมมืออย่างดียิ่งจากภาคีเครือข่าย ซึ่งประกอบไปด้วย ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา องค์การบริหารส่วนจังหวัดนครราชสีมา สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา และคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฎนครราชสีมา