กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 27กุมภาพันธ์ 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา ในการประเมินมาตรฐาน GREEN and CLEAN Hospital Challenge ณ โรงพยาบาลสูงเนิน และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลเหมือดแอ่ จังหวัดนครราชสีมา โดยการประเมินเกี่ยวกับการจัดการขยะมูลฝอยและสิ่งปฏิกูล มาตรฐานห้องน้ำห้องส้วม การจัดการสิ่งแวดล้อมในโรงพยาบาล การจัดการพลังงานต่างๆ ได้แก่ ไฟฟ้า น้ำมันเชื้อเพลิง น้ำประปา กระดาษ สุขาภิบาลอาหารและน้ำในโรงครัวและศูนย์อาหาร รวมถึงนวัตกรรมด้าน GREEN และการขยายจากโรงพยาบาลสู่ชุมชน