กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นประธานเปิดการอบรม และมอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ดำเนินการจัดอบรมอบรมหลักสูตรผู้สัมผัสอาหารในโรงเรียน กพด. โรงแรม ร้านอาหาร และสถานชีวาภิบาล เพื่อพัฒนาศักยภาพผู้สัมผัสอาหารให้มีความรู้ ความเข้าใจ มีทักษะด้านการจัดการสุขาภิบาลอาหารและสามารถนำไปใช้ปฏิบัติงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย ผู้เตรียมวัตถุดิบอาหาร/ปรุง ประกอบอาหาร/จำหน่ายอาหาร/เสิร์ฟอาหาร/ล้างภาชนะอุปกรณ์
ในโรงเรียน กพด. โรงแรม ร้านอาหาร และสถานชีวาภิบาล ผู้ รวมทั้งสิ้น 300 คน
โดยหลักสูตรประกอบด้วยหลักการสุขาภิบาลอาหาร มาตรฐานสุขาภิบาลอาหารและสุขวิทยาส่วนบุคคลของผู้สัมผัสอาหาร รวมทั้งกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับผู้สัมผัสอาหาร และการใช้กัญชาหรือกัญชงในการทำประกอบหรือปรุงอาหารที่ปลอดภัย ทั้งนี้ผู้เข้าร่วมอบรมให้ความสนใจ และร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในประเด็นต่างๆ เป็นอย่างมาก