กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้กลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม และกลุ่มอำนวยการ ร่วมลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังการดำเนินงานสถานชีวาภิบาลในศาสนสถาน ณ ศูนย์พุทธวิธีดูแลผู้ป่วยระยะท้าย วัดป่าโนนสะอาด หรือ วัดป่ากรรมฐานบ้านโนนสะอาด (ธ) ต.ท่าเยี่ยม อ.โชคชัย จ.นครราชสีมา โดยลงพื้นที่ให้ข้อมูลด้านการตรวจน้ำสะอาดสำหรับการอุปโภคบริโภคในวัด การจัดความสะอาดห้องครัว ห้องประกอบอาหาร การบริหารจัดการขยะติดเชื้อเพื่อการขนส่งไปกำจัด และการดูแลรักษาห้องน้ำ ห้องส้วม สำหรับผู้ป่วยและประชาชนที่เข้ามาร่วมในสถานชีวาภิบาล ซึ่งการลงพื้นที่ในครั้งนี้ ทีมอนามัยสิ่งแวดล้อม ได้ดำเนินการสอนการตรวจน้ำสะอาดให้กับแม่ชีและผู้ดูแลผู้สูงอายุ(Care Giver) เพื่อเตรียมรับการประเมินเป็นสถานชีวาภิบาลในวัด ตามเกณฑ์การประเมินของกรมอนามัยต่อไป