กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขอำเภอวังน้ำเขียว ประชุมแนวทางการขับเคลื่อนงานส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียนเพื่อพัฒนาเป็นโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพมาตรฐานสากล (Global Standards for Health Promoting School : GSHPS) ผ่าน Platform กรมอนามัย ปี 2567 ณ โรงเรียนบ้านระเริง อำเภอวังน้ำเขียว จังหวัดนครราชสีมา กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย ครูอนามัยโรงเรียนเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาและมัธยมศึกษา กว่า 30 แห่ง และเจ้าหน้าที่สาธารณสุขผู้รับผิดชอบงานส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียนในพื้นที่อำเภอวังน้ำเขียว วัตถุประสงค์เพื่อยกระดับโรงเรียนรอบรู้สุขภาพมุ่งสู่โรงเรียนส่งเสริมสุขภาพมาตรฐานสากล และฝึกปฏิบัติการเข้าใช้งานในแพลตฟอร์มของโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพมาตรฐานสากล GSHPS รวมทั้งเตรียมความพร้อมสมัครโรงเรียนต้นแบบส่งเสริมกิจกรรมทางกายประจำปี 2567 ตลอดจนประชาสัมพันธ์กิจกรรมงานส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียนวัยรุ่น ซึ่งได้รับความร่วมมือจากคณะครูเป็นอย่างดี