กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น และกลุ่มงานทันตกรรม ร่วมกิจกรรมของคลินิกตาในเด็กและผู้สูงอายุ เนื่องในโครงการของขวัญปีใหม่ 2567 พาหมอไปหาประชาชน กระทรวงสาธารณสุข เขตสุขภาพที่ 9 โดยมีนายแพทย์พงศธร พอกเพิ่มดี รองปลัดกระทรวงสาธารณสุข เป็นประธานครั้งนี้ กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย ผู้บริหารกระทรวงสาธารณสุข ผู้นำส่วนท้องถิ่น ผู้นำชุมชน อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน และประชาชนทุกภาคส่วนร่วมงาน ณ โรงพยาบาลศีขรภูมิ จังหวัดสุรินทร์
การจัดงานในครั้งนี้ ดำเนินงานตามนโยบายกระทรวงสาธารณสุข “โครงการของขวัญปีใหม่ 2567 พาหมอไปหาประชาชน กระทรวงสาธารณสุข” ร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง โดย รพ.ศีขรภูมิ จ.สุรินทร์ มีแนวทางในการดำเนินงานจัดหน่วยแพทย์เฉพาะทางจิตอาสาให้บริการทั้งหมด 12 คลินิก ซึ่งจุดบริการคลินิกตา ได้จัดกิจกรรมการคัดกรองสายตาเด็กในพื้นที่อำเภอศีขรภูมิ จังหวัดสุรินทร์ และมอบแว่นตาให้เด็กที่ตรวจพบสายตาผิดปกติ รวมทั้งมีการจัดผ่าตัดตาต้อกระจกในผู้สูงอายุ โดยปัจจุบันผ่าตัดต้อกระจกไปทั้งหมด 239 ดวงตา ผ่าตัดต้อเนื้อและอื่นๆ ทั้งหมด 110 ดวงตา เปิดบริการคลินิกผู้ป่วยนอกเพื่อตรวจผู้ป่วยที่มีปัญหาทางด้านสายตาและการมองเห็น เฉลี่ยวันละ 70 คน/วัน สามารถจัดผ่าตัดทั้งต้อเนื้อและต้อกระจกเฉลี่ยรวม 10 คน/วัน และมีการคัดกรองเบาหวานเข้าจอประสาทตาในผู้สูงอายุที่มีโรคประจำตัวเบาหวาน ทั้งนี้ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้ร่วมจัดนิทรรศการให้บริการเรื่องความรู้ ความเข้าใจเรื่องสายตาเด็ก โดยมีผู้รับบริการให้ความสนใจกว่า 100 คน