กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงานดำเนินการจัดประชุมเชิงปฏิบัติการบูรณาการงานเฝ้าระวังพฤติกรรมสุขภาพ และพัฒนาการยกระดับครอบครัวชุมชนรอบรู้ด้านสุขภาพสัญจร จังหวัดชัยภูมิ ปี 2567 ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดชัยภูมิ ณ ห้องประชุมเตชะธัมโม สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดชัยภูมิ โดยมีนายเกษมสุข กันชัยภูมิ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดชัยภูมิ เป็นประธานเปิดการประชุม ในการประชุมครั้งนี้ประกอบด้วย การบรรยาย การอภิปรายแนวทางการดำเนินงานเฝ้าระวังสุขภาพวัยทำงาน ยกระดับครอบครัวชุมชนรอบรู้ด้านสุขภาพระดับจังหวัดชัยภูมิ แนวทางการสำรวจพฤติกรรมสุขภาพ การใช้ระบบวิเคราะห์ข้อมูลเฝ้าระวังพฤติกรรมสุขภาพ (Health data analytic by Power BI) และแบ่งกลุ่มวางแผนแนวทางการบูรณาการสำรวจพฤติกรรมสุขภาพ ผู้เข้าร่วมประชุม ประกอบไปด้วย บุคลากรสาธารณสุขระดับจังหวัด อำเภอ และโรงพยาบาลชุมชน ทั้ง 16 อำเภอ จำนวน 30 คน
การประชุมบรรลุวัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้ คือ ได้แนวทางสร้างความรอบรู้ในระดับชุมชน โดยมีการบูรณาการงานเฝ้าระวังพฤติกรรมสุขภาพที่มีอยู่เดิมให้เกิดประโยชน์สูงสุด และสามารถเตรียมความพร้อมเข้าสู่วัยผู้สูงอายุอย่างมีคุณภาพต่อไป