กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 31 มกราคม 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ร่วมจัดนิทรรศการในโครงการมหกรรมสุขภาพสาธารณสุขสัมพันธ์ ประจำปีการศึกษา 2566 “ สร้างสุขภาวะ ด้วยหลัก 3 อ.” ณ มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล โดยมีอาจารย์ ดร.ณัฐวัฒม์ วงษ์ชวลิตกุล อธิการบดี มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล เป็นประธานเปิดโครงการมหกรรมในครั้งนี้ รวมทั้งคณาจารย์จากทุกคณะวิชา เครือข่ายฯ 6 สถาบัน บุคลากร นักศึกษา และประชาชนทั่วไปเข้าร่วมกิจกรรมจำนวนกว่า 200 คน
การร่วมจัดนิทรรศการเพื่อสร้างความรอบรู้ในครั้งนี้ประกอบด้วย การตรวจมะเร็งเต้านมด้วยตนเอง การทดสอบสมรรถภาพทางกาย โภชนาการอาหาร การป้องกันโรคด้วยหลัก 3อ 2ส 1ฟ 1น ซึ่งผลการจัดนิทรรศการได้รับความสนใจในการฝึกปฏิบัติการคลำเต้านมด้วยตนเอง การทดสอบสมรรถภาพทางกาย และซักถามความรู้การดูแลสุขภาพตนเองจากผู้เข้าร่วมโครงการมหกรรมเป็นอย่างดี