กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 29 มกราคม 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้กลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ ลงพื้นที่ร่วมกับสำนักงานหลักประกันสุขภาพเขต 9 นครราชสีมา,เขตสุขภาพที่ 9 นครราชสีมา และเครือข่ายพื้นที่ นำโดยนายจีรศักดิ์ ทิพย์สุนทรชัย ทันตแพทย์เชี่ยวชาญ ด้านทันตสาธารณสุข รองนายแพทย์สาธารณสุขจังวัดบุรีรัมย์ โรงพยาบาลบุรีรัมย์ ได้แลกเปลี่ยนแนวทางการดำเนินงานสถานชีวาภิบาลในชุมชน ในวัดและในโรงพยาบาล โดยมุ่งเน้น ให้เกิดการดำเนินงานอย่างเป็นรูปธรรม เพื่อเป็นพื้นที่ต้นแบบของจังหวัดบุรีรัมย์ โดยขับเคลื่อนงานร่วมกับเครือข่ายศูนย์ด้วยรักและห่วงใยระดับอำเภอ ประกอบด้วย โรงพยาบาลชุมชน สหวิชาชีพทุกองค์กร ภาคเอกชน PCC ผู้ใหญ่ใจดี กู้ภัย 2 ทีม และรพ.สต.17 แห่ง และเครือข่ายพระสงฆ์ได้ร่วมขับเคลื่อนธรรมนูญสุขภาพพระสงฆ์แห่งชาติ สู่วัดส่งเสริมสุขภาวะในชุมชน ประจำปี 2567 โดยมีพระคิลานุปัฎฐาก คณะสงฆ์อำเภอนางรอง จังหวัดบุรีรัมย์ เข้าร่วมพร้อมดำเนินการดูแลมิติด้านจิตวิญญาณ ตามแนวทางการดำเนินงานสถานชีวาภิบาล ต่อไป
รับชมเพิ่มเติม ทาง Facebook https://inforhpc9.anamai.moph.go.th/ss/?1jfPgOtM