กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 26 มกราคม 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 9ร่วมหารือแนวทางความร่วมมือและบูรณาการการดำเนินงานร่วมกันในการจัดการคุณภาพสิ่งแวดล้อม โดยมีนางสุจิตรา สุมนนอก รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นประธานร่วมกับนายธนัญชัย วรรณสุข ผู้อำนวยการสำนักงานสิ่งแวดล้อมและควบคุมมลพิษที่ 11 โดยมีหน่วยงานร่วมหารือ ได้แก่ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา สำนักงานสิ่งแวดล้อมและควบคุมมลพิษที่ 11 นครราชสีมา สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา
โดยมีข้อหารือแนวทางการปฏิบัติงาน ดังต่อไปนี้
1.แนวทางการป้องกันและลดผลกระทบจากฝุ่นละอองขนาดเล็ก 2.5 รวมถึงการสื่อสารความเสี่ยง
2.ข้อกฎหมายเกี่ยวกับเหตุร้องเรียน เช่น การลักลอบทิ้งสิ่งปฏิกูล เหตุรำคาญจากกลิ่นและควัน การควบคุมการระบายน้ำทิ้งจากกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ เป็นต้น
3.เป้าหมายการดำเนินงานน้ำประปาดื่มได้
ทั้งนี้ที่ประชุมได้กำหนดเป้าหมายและวางแผนแนวทางการดำเนินงานร่วมกันต่อไป