กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ในวันที่ 26 มกราคม 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมาและคณะ ร่วมพิธีเปิดมหกรรมสุขภาพดี ที่จังหวัดเพชรบูรณ์ โดยมี นายสันติ พร้อมพัฒน์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงสาธารณสุข เป็นประธาน นายกฤษณ์ คงเมือง ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ กล่าวต้อนรับ และแพทย์หญิงอัจฉรา นิธิอภิญญาสกุล อธิบดีกรมอนามัยกล่าวรายงานความเป็นมาและวัตถุประสงค์ โดยมีผู้บริหารกระทรวงสาธารณสุข เครือข่ายศูนย์วิชาการ กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ และกรมการแพทย์แผนไทยและการแพทย์ทางเลือก ผู้นำส่วนท้องถิ่น ผู้นำชุมชน อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน และองค์กรจากหลายภาคส่วนเข้าร่วมงาน
การจัดงานในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อรณรงค์ให้ประชาชนในพื้นที่เกิดความรอบรู้ อาหารสุขภาพ อาหารสะอาด รสชาติอร่อย เมนูชูสุขภาพ อาหารปลอดภัย และอาหารเป็นยา และเพื่อสร้างความรอบรู้สื่อสารเป้าหมาย แนวทาง การดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมระดับประเทศและระดับพื้นที่ ณ หอประชุม 50 ปี มหาวิทยาลัยราชภัฏเพชรบูรณ์ อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบูรณ์ ทั้งนี้ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้ร่วมรับนโยบายการดำเนินงานโดยกิจกรรมในงานประกอบด้วย พิธีเปิดงานเชิงสัญลักษณ์ พิธีมอบป้ายเชิดชูเกียรติ กิจกรรมสาธิตการทำอาหารพื้นบ้านเพื่อสุขภาพ ของดีเพชรบูรณ์ บูธนิทรรศการ การประกวดอาหารสุขภาพดี วิถีคนสุขภาพดี โดยมีผู้เข้าร่วมงานรวมกว่า 2000 คน