กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 23 มกราคม 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้กลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ เข้าร่วมอบรมพัฒนาศักยภาพ ความรอบรู้ด้านสุขภาพสำหรับพระคิลานุปัฎฐาก โดยมีวัตถุประสงค์ ๑.เพื่อพัฒนาศักยภาพพระคิลานุปัฎฐาก(พระอาสาสมัครส่งเสริมสุขภาพประจำวัด-อสว.) ให้มีความรู้ที่ต่อเนื่องและต่อยอดพระคิลานุปัฎฐากพระผู้ดูแลผู้สูงอายุ (พระคิลานุปัฎฐาก Caregiver :CG) ในการดูแลพระภิกษุสงฆ์ กลุ่มติดบ้าน ติดเตียง ๒.เพื่อให้พระคิลานุปัฎฐาก มีความรู้ ความเข้าใจเรื่องการดูแลสุขภาพอนามัยและปฏิบัติต่อพระสงฆ์อาพาธภายในวัด อย่างมีประสิทธิภาพ การอบรมดังกล่าวจัดโดยสำนักอนามัยผู้สูงอายุ กรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข การอบรมฯดังกล่าวมี
นายแพทย์เอกชัย เพียรศรีวัชรา เป็นประธานในการจัดประชุม ร่วมด้วย ประธานฝ่ายสงฆ์ พระธรรมวชิราจารย์ รองเจ้าคณะกรุงเทพมหานคร เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ ในการเปิดการอบรมฯ ทั้งนี้ มีพระสงฆ์และเจ้าหน้าที่12 ศูนย์เขต เข้าร่วมประชุมมากกว่า 700 รูป/คน และศูนย์อนามัยที่ 9 มีพระสงฆ์ ที่ผ่านการอบรมหลักสูตรพระคิลานุปัฎฐาก 70 ชั่วโมงและเจ้าหน้าที่ เข้าร่วมการอบรม จำนวน 81 รูป/คน