กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 11 มกราคม 2567 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น ร่วมสนับสนุนสื่อส่งเสริมสุขภาพสำหรับเด็กวัยเรียนวัยรุ่นและของขวัญส่งเสริมภาวะโภชนาการและกิจกรรมทางกาย เนื่องในวันเด็กแห่งชาติประจำปี พ.ศ. 2567 ณ โรงเรียนบ้านโกรกเดือนห้า ตำบลสุรนารี อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา โดยได้รับเกียรตินายสุภกิตติ์ โชติพนัส ครูชำนาญการพิเศษ ตัวแทนผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านโกรกเดือนห้า เป็นผู้รับมอบ
การสนับสนุนสื่อส่งเสริมสุขภาพและของขวัญส่งเสริมภาวะโภชนาการและการออกกำลังกาย มีวัตถุประสงค์ เพื่อสนับสนุนให้โรงเรียนมีการจัดกิจกรรมวันเด็กแห่งชาติ โดยสอดแทรกประเด็นการส่งเสริมสุขภาพสำหรับเด็กวัยเรียนวัยรุ่น สร้างการรับรู้ให้เด็กเลือกรับประทานอาหารที่มีประโยชน์ครบ 5 หมู่ ในสัดส่วนที่เหมาะสมตามวัย สนับสนุนให้เด็กดื่มนมจืด กินไข่ นอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอ และสร้างแรงจูงใจในการทำกิจกรรมทางกายผ่านกิจกรรมนันทนการและของขวัญส่งเสริมการออกกำลังกาย