กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 28 ธันวาคม 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา ในการดำเนินโครงการพัฒนาศักยภาพแกนนำในการจัดการมลพิษทางอากาศ เพื่อให้ชุมชนมีทักษะในการจัดการสุขภาพตนเองจากผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศได้อย่างเหมาะสม ณ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลจระเข้หิน อำเภอครบุรี จังหวัดนครราชสีมา
โดยมีกิจกรรมต่างๆ ดังนี้
1.บรรยายสถานการณ์และผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงภูมิอากาศ
2.การใช้ Application LifeDee
3.การดำเนินงาน กรณีเกิดปัญหา PM 2.5
4.แบ่งกลุ่มในการจัดทำแนวทางการสื่อสารกรณีเกิดเหตุการณ์ฝุ่นในชุมชน