กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 27 ธันวาคม 2566 ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ร่วมกับภาคบริการโลหิตแห่งชาติที่ 5 จังหวัดนครราชสีมา สภากาชาดไทย ได้จัดหน่วยบริการรับบริจาคโลหิตจากหน่วยงานราชการ รัฐวิสาหกิจ ภาคเอกชน สถานศึกษา ณ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เพื่อจัดหาโลหิตที่มีคุณภาพและปลอดภัยไว้บริการแก่ผู้ป่วยตามโรงพยาบาลต่างๆ และแม้ว่าจะได้มีการขอรับบริจาคโลหิตอยู่เป็นประจำ แต่จำนวนโลหิตที่ได้รับบริจาคก็ยังมีปริมาณไม่เพียงพอกับความต้องการของผู้ป่วย โดยเฉพาะช่วงเทศกาลส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ทั้งนี้ พญ.ทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้ร่วมบริจาคโลหิตในครั้งนี้ด้วย