กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมงานประชุมเชิงปฏิบัติการ Give Birth Great World ส่งเสริมการมีบุตรอย่างมีคุณภาพโรงพยาบาลมหาราช นครราชสีมา
วันที่ 18 ธันวาคม 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา พร้อมด้วยนางสุจิตรา สุมนนอก รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 และกลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เข้าร่วมงานประชุมเชิงปฏิบัติการ Give Birth Great World ส่งเสริมการมีบุตรอย่างมีคุณภาพโรงพยาบาลมหาราช นครราชสีมา โดยมีนายแพทย์คมกฤษณ์ โกมุทรินทร์ รองผู้อำนวยการภารกิจด้านบริการทุติยภูมิและตติยภูมิ เป็นประธานเปิดการประชุม ณ ห้องประชุมสวนหม่อน ชั้น 7 โรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมา โดยมีกิจกรรมบรรยายเรื่องการส่งเสริมการเกิดอย่างมีคุณภาพ การรักษาภาวะมีบุตรยาก Level 1 และการคัดกรองกลุ่มโรคพันธุกรรมเมตาบอลิก ในทารกแรกเกิด (Inborn errors of metabolism, IEM)
ทั้งนี้กระทรวงสาธารณสุขได้กำหนด นโยบายส่งเสริมการมีบุตร เป็นหนึ่งในนโยบายสำคัญเร่งด่วน โดยการประชุมในครั้งนี้จัดขึ้นเพื่อพัฒนาศักยภาพของบุคลากรสาธารณสุขในเขตสุขภาพที่ 9 ด้านส่งเสริมการมีบุตรอย่างมีคุณภาพและคัดกรองโรคหายากในทารกแรกเกิด เพื่อเพิ่มอัตราการเกิดของเด็กคุณภาพ ตามนโยบาย Quick Win ของกระทรวงสาธารณสุข