กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 15 ธันวาคม 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก พร้อมด้วยภาคีเครือข่าย เข้าร่วมงาน “มหกรรม Play day” เล่าไปเล่นไป ณ สวนอุทยานมกุฏรมยสราญ จังหวัดนนทบุรี การจัดงานในครั้งนี้ได้รับเกียรติจาก นางจิตรา หมีทอง ผู้ช่วยเลขานุการรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงสาธารณสุข เป็นประธานในการเปิดงานและมอบโล่ให้กับพื้นที่ต้นแบบเด็กไทยเล่นเปลี่ยนโลก นายแพทย์มณเฑียร คณาสวัสดิ์ รองอธิบดีกรมอนามัย กล่าวรายงานโดยเขตสุขภาพที่ 9 มีศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลตำบลแก้งคร้อ อำเภอแก้งคร้อ จังหวัดชัยภูมิ ได้รับรางวัลพื้นที่ต้นแบบเด็กไทยเล่นเปลี่ยนโลก การจัดงานในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อสื่อสารสร้างกระแสความร่วมมือขับเคลื่อนนโยบายเด็กไทยเล่นเปลี่ยนโลก ปี พ.ศ. 2567 สนับสนุนองค์ความรู้รูปแบบการเล่นด้วย 9 กิจกรรมทางกาย 9 มุมเล่นอิสระ และพัฒนาทักษะผู้อำนวยการเล่น (Play Worker) ระดับครอบครัว และมอบโล่เชิดชูเกียรติแก่สถานพัฒนาเด็กปฐมวัยที่ยกระดับเป็นพื้นที่ต้นแบบเด็กไทยเล่นเปลี่ยนโลกระดับครอบครัว ผู้เข้าร่วมงานประกอบด้วย ผู้บริหารกระทรวงสาธารณสุข ผู้แทนจาก 4 กระทรวงได้แก่ กระทรวงมหาดไทย กระทรวงพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ กระทรวงศึกษาธิการ กระทรวงแรงงาน ผู้เชี่ยวชาญด้านนิทานสำหรับเด็ก ผู้รับผิดชอบงานเด็กปฐมวัยจากภาคีเครือข่ายเล่นเปลี่ยนโลก จากทั่ง 12 เขตสุขภาพและสถาบันสุขภาวะเขตเมือง ครูผู้ดูแลเด็ก พ่อแม่ ผู้ปกครอง และเด็กปฐมวัย จำนวน 500 คน