กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 13 ธันวาคม 2566 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ได้รับมอบหมายจากแพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นวิทยากรหลักสูตรสุขาภิบาลอาหารสำหรับผู้สัมผัสอาหาร ตามกฎกระทรวงสุขลักษณะสถานที่จำหน่ายอาหาร พ.ศ 2561 จำนวน 2 รุ่น ณ เทศบาลตำบลหมูสี อำเภอปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา โดยมี ดร.สมเกียรติ พยัคฆกุล นายกเทศมนตรีเป็นประธาน การอบรมครั้งนี้มีผู้สัมผัสอาหารจากสถานที่จำหน่ายอาหารในเขตเทศบาลตำบลหมูสีเข้ารับการอบรมจำนวน 250 คน หัวข้อบรรยายและสาธิต ดังนี้
หลักสุขาภิบาลอาหารและพิษภัยจากอาหารที่ไม่สะอาด สุขลักษณะส่วนบุคคลของผู้สัมผัสอาหาร กฎหมายที่เกี่ยวข้องสำหรับสถานที่จำหน่ายอาหาร การบริหารจัดการสถานประกอยกิจการการใช้กัญชาหรือกัญชงในการทำ ประกอบ หรือปรุงอาหารที่ปลอดภัย คุณค่าทางโภชนาการของอาหารและเมนูชูสุขภาพ การสาธิตและฝึกปฏิบัติ เช่น การล้างมือ การล้างผัก การตรวจสอบสถานประกอบการ ทางด้านกายภาพ เคมี และชีววิทยา เป็นต้น