กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 8 ธันวาคม 2566 พญ.ทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น จัดประชุมเชิงปฏิบัติการ “ขับเคลื่อนและพัฒนาศักยภาพทีมผู้ประเมินมาตรฐานโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพระดับมาตรฐานสากล (Global Standards for Health Promoting School : GSHPS)” โดยมี นางสุจิตรา สุมนนอก รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่9 กล่าวเปิดการประชุม กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย ผู้บริหาร ผู้อำนวยการ ศึกษานิเทศก์ ผู้รับผิดชอบงานส่งเสริมสุขภาพ จากสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาและมัธยมศึกษา หัวหน้ากลุ่มงาน ผู้รับผิดชอบงานวัยเรียนจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด ผู้รับผิดชอบงานโรงเรียน จากองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ในเขตพื้นที่สุขภาพที่ 9 จำนวน 70 คน ณ โรงแรมซิตี้พาร์ค จังหวัดนครราชสีมา
รูปแบบการประชุม เป็นการบรรยาย สถานการณ์สุขภาพเด็กวัยเรียนวัยรุ่น และชี้แจงการขับเคลื่อนการดำเนินงานโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพระดับมาตรฐานสากล ด้านกระบวนการ 10 องค์ประกอบ และด้านผลลัพธ์สุขภาพนักเรียน 6 ตัวชี้วัด แบ่งกลุ่มแลกเปลี่ยนเรียนรู้เกณฑ์โรงเรียนส่งเสริมสุขภาพมาตรฐานสากล หารือ ทำข้อตกลงร่วมในการวางแนวทางดำเนินงานโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพ และร่วมเป็นทีมผู้ประเมินมาตรฐานระหว่างภาคสาธารณสุข ภาคการศึกษา และองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เพื่อขับเคลื่อนการดำเนินงานให้บรรลุเป้าหมายต่อไป