กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 7 ธันวาคม 2566 พญ.ทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการเฝ้าระวังมลพิษสิ่งแวดล้อมทางอากาศในพื้นที่เสี่ยง และเตรียมความพร้อมการจัดกิจกรรมรณรงค์ป้องกันตนเองจากฝุ่นละอองขนาดเล็ก (PM2.5) จังหวัดนครราชสีมา ผู้เข้าประชุมประกอบด้วย ผู้แทนจากศูนย์อนามัยที่ 9 สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานป้องกันและควบคุมโรคที่ 9 ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดนครราชสีมา เทศบาลนครนครราชสีมา และหน่วยงานภาคการศึกษา นอกจากการหารือมาตรการต่างๆในการเฝ้าระวังมลพิษอากาศ ที่ประชุมได้ร่วมหารือรูปแบบการจัดกิจกรรมป้องกันตนเองจากฝุ่นละอองขนาดเล็ก (PM2.5) จังหวัดนครราชสีมา เพื่อให้ความรู้เรื่อง PM 2.5 ผลต่อสุขภาพ รวมถึงการป้องกันตนเองจาก PM 2.5 แก่ครู นักเรียน และผู้สนใจด้วย