กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จัดโครงการสถานีรักษ์สุขภาพสำหรับวัยรุ่นและเยาวชน (Youth station) ในสถานควบคุม
วันที่ 30 พฤศจิกายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นประธานเปิดการอบรม“พัฒนาความรู้และทักษะสุขภาพสำหรับวัยรุ่นและเยาวชนในสถานควบคุม” โดยมี นายกฤตณ์พัทธ์ หิรัญปุณยโชติ ผู้อำนวยการศูนย์ฝึกและอบรมเด็กและเยาวชน เขต 3 ให้เกียรติกล่าวต้อนรับ กลุ่มเป้าหมาย คือ วัยรุ่นและเยาวชน จำนวน 130 คน ณ ห้องประชุมศูนย์ฝึกและอบรมเด็กและเยาวชน เขต 3 โดยรูปแบบการอบรมเป็นการบรรยายความรู้ และการฝึกปฏิบัติตรวจคัดกรองสุขภาพด้วยตนเองเบื้องต้น โดยมีกิจกรรม การตรวจสุขภาพประเมินภาวะโภชนาการ การตรวจสุขภาพช่องปากและฟัน การตรวจวัดสายตาและการได้ยิน และประเมินภาวะสุขภาพจิต
ในการอบรมครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาความรู้และทักษะการประเมินสุขภาพของตนเอง สามารถจัดการสุขภาพของตนเองเพื่อการมีสุขภาพที่ดี และเสริมสร้างความรู้สึกมีคุณค่าในตัวเองในการทำประโยชน์แก่ส่วนรวมด้วยจิตอาสาด้านการแพทย์และสาธารณสุข เพื่อเติบโตเป็นผู้ใหญ่ที่มีคุณภาพต่อไป