กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จับมือ โรงพยาบาลชัยภูมิ จัดอบรมพัฒนาศักยภาพผู้ให้บริการดูแล รักษาภาวะมีบุตรยาก Level 2
วันที่ 28 พฤศจิกายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ร่วมกับ ผศ.(พิเศษ) นายแพทย์ณรงค์ศักดิ์ บำรุงถิ่น ผู้อำนวยการโรงพยาบาลชัยภูมิ ร่วมพิธีเปิดการส่งเสริมการมีบุตร Kick off การจัดบริการส่งเสริมการมีบุตร Level 2 / Preconception care clinic จังหวัดชัยภูมิ และจัดอบรมการพัฒนาศักยภาพผู้ให้บริการดูแล รักษาภาวะมีบุตรยาก Level 2 ในเขตสุขภาพที่ 9 โดยได้รับเกียรติจากวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิจากรพ.ราชวิถี ผศ.(พิเศษ)นพ.สุเพ็ชร ทุ้ยแป รักษาการหัวหน้ากลุ่มงานสูติ-นรีเวชศาสตร์ และนพ. ทรงพล พุทธศิริ หัวหน้างานเวชศาสตร์การเจริญพันธ์ โรงพยาบาลราชวิถี ร่วมเป็นวิทยากรในการประชุมในครั้งนี้ ณ ห้องประชุมพญาแล 1 ชั้น 5 โรงพยาบาลชัยภูมิ
วัตถุประสงค์ของโครงการนี้ เพื่อเพิ่มคุณภาพชีวิตประชาชน โดยมีเป้าหมายเพื่อลดช่องว่างบริการสาธารณสุข 3 ประการ คือการแก้ไขปัญหา การวางรากฐานและสร้างเศรษฐกิจ ประกอบไปด้วย 13 นโยบาย ซึ่งนโยบายส่งเสริมการมีบุตร เป็นหนึ่งในนโยบายสำคัญเร่งด่วนมีเป้าหมายการขับเคลื่อนการจัดตั้งคลินิกส่งเสริมการมีบุตรในโรงพยาบาลสังกัดสำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุขในทุกจังหวัด ซึ่งกลุ่มเป้าหมายที่ร่วมประชุมครั้งนี้จำนวนทั้งสิ้น 150 คน ประกอบไปด้วย แพทย์ พยาบาล นักเทคนิคการแพทย์ และนักวิชาการสาธารณสุข ในเขตสุขภาพที่ 9