กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมกิจกรรมมอบโล่เชิดชูเกียรติขับเคลื่อนกิจกรรมก้าวท้าใจ Season 5 ร่วมกันท้า 150 วัน 15 ล้านแต้มสุขภาพ ปี 2566
วันที่ 24 พฤศจิกายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมาย กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงานและกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น ร่วมกิจกรรมมอบโล่เชิดชูเกียรติการดำเนินงานขับเคลื่อนกิจกรรมก้าวท้าใจ Season 5 ร่วมกันท้า 150 วัน 15 ล้านแต้มสุขภาพ ประจำปี 2566 โดยมีนายสันติ พร้อมพัฒน์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงสาธารณสุข ประธานในพิธี กล่าวเปิดงาน นายแพทย์มณเฑียร คณาสวัสดิ์ รองอธิบดีกรมอนามัยกล่าวรายงาน ซึ่งมีผู้เข้าร่วมกิจกรรมได้แก่ ผู้บริหาร บุคลากรจากหน่วยงานสาธารณสุข โรงเรียน องค์กรทั้งภาครัฐและเอกชน เพื่อสร้างแรงจูงใจในการดำเนินงานส่งเสริมกิจกรรมทางกายแก่ประชาชน มอบโล่รางวัลเชิดชูเกียรติสำหรับผู้ขับเคลื่อนงานส่งเสริมกิจกรรมทางกายผ่านกิจกรรมก้าวท้าใจ season 5 และร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้พร้อมจัดทำแนวทางการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพในระดับพื้นที่ โดยใช้กระบวนการปฏิบัติการแฮกกาธอน (Hackathon) พัฒนาความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ด้านการขับเคลื่อนงานผ่านแพลตฟอร์มกิจกรรมทางกายระดับชาติ
ทั้งนี้การร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ ทางศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้รับโล่รางวัลชนะเลิศศูนย์อนามัยที่มีจำนวนการเพิ่มของสมาชิกใหม่มากที่สุด และโล่รางรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ศูนย์อนามัยที่มีจำนวนผู้สมัครสะสมสูงสุด นอกจากนี้ยังมีรางวัลในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 9 ในระดับจังหวัด ได้แก่จังหวัดบุรีรัมย์ สุรินทร์และนครราชสีมา พร้อมทั้งข่ายเครือกลุ่มก้าวท้าใจในโรงเรียน ได้แก่โรงเรียนสิริธร จังหวัดสุรินทร์ ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 6 กลุ่มที่มีแต้มสุขภาพสูงสุด