กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ดำเนินงานด้านส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม ในเรือน ตามโครงการราชทัณฑ์ปันสุข ทำความ ดี เพื่อ ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
วันที่ 21 พฤศจิกายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา สำนักงานสาธารณสุขอำเภอสีคิ้ว โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลคลองตะแบก ลงพื้นที่ตรวจประเมินการดำเนินงานด้านส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม ในเรือน ตามโครงการราชทัณฑ์ปันสุข ทำความ ดี เพื่อ ชาติ ศาสน์ กษัตริย์ เพื่อพัฒนาและยกระดับการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมและส่งเสริมสุขภาพ ตามมาตรฐานสิ่งจําเป็นในการดํารงชีวิตสําหรับผู้ต้องขังได้อยู่ในสภาพแวดล้อมในเรือนจําที่เหมาะสมและเอื้อต่อสุขภาพ รวมทั้งกำกับ ติดตาม มาตรการในการป้องกัน COVID-19 ณ เรือนจำอำเภอสีคิ้ว อำเภอสีคิ้ว จังหวัดนครราชสีมา
โดยศูนย์อนามัยที่ 9 ได้กำกับติดตามการดำเนินงานตาม แบบประเมินมาตรฐานสิ่งจำเป็นในการดำรงชีวิตสำหรับผู้ต้องขัง (ฉบับปรับปรุง พ.ศ. 2566) มี 10 ด้าน ดังนี้ 1.ด้านที่นอน 2.ด้านสูทกรรม 3.ด้านโรงเลี้ยง 4.ด้านสถานพยาบาล 5.ด้านการส่งเสริมสุขภาพ อนามัยสิ่งแวดล้อม และการเฝ้าระวังโรคระบาด 6.ด้านน้ำปลอดภัย 7.ด้านการจัดการขยะ 8. ด้านที่อาบน้ำ ห้องส้วมและสิ่งปฏิกูล 9.ด้านน้ำเสียและบ่อดักไขมัน 10.ด้านการตรวจวัดคุณภาพอนามัยสิ่งแวดล้อม และสุขาภิบาลอาหารและน้ำ รวมทั้งสนันสนุนสื่อความรู้ด้านการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม แนะนำการตรวจเต้านมด้วยตนเองสำหรับผู้ต้องขัง ชุดทดสอบภาคสนามเฝ้าระวังคุณภาพอาหารและน้ำ ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากผู้บริหารและเจ้าหน้าที่เป็นอย่างดียิ่ง