กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จัดชี้แจงการ พัฒนาแนวทางการแก้ไขปัญหา (area base) ทารกแรกเกิดน้ำหนักน้อย ภาวะซีด ในสตรีและเด็กปฐมวัย
แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 มอบหมายให้นางสุจิตรา สุมนนอก รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 และกลุ่มงานพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก จัดประชุม ชี้แจงการดำเนินและระดมสมอง เพื่อพัฒนาแนวทางการแก้ไขปัญหา (area base) ทารกแรกเกิดน้ำหนักน้อยและภาวะซีด ในสตรีและเด็กปฐมวัย ระหว่างวันที่ 16-17 พฤศจิกายน 2566 ร่วมด้วย สูติแพทย์ กุมารแพทย์ พยาบาลห้องฝากครรภ์ ห้องคลอด และนักโภชนาการ รวมทั้งสองวันจำนวน 90 คน ณ ห้องประชุมพฤกษ์สาธร ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา
ทั้งนี้เพื่อติดตามการดำเนินงานตามแนวทางและ ติดตามหญิงตั้งครรภ์ที่มีภาวะโลหิตจาง ไปจนถึงคลอดบุตร พัฒนาแนวทางการแก้ไขปัญหา (area base) ประเด็นแก้ไขปัญหาโภชนาการในหญิงตั้งครรภ์ เพื่อลดLow Birth Weight ในทารกแรกเกิด เป้าหมายสูงสุดคือลูกเกิดรอดแม่ปลอดภัย และนำไปสู่ Zero MMR ได้ในที่สุด และผู้ปฏิบัติงานสามารถนำไปใช้ในการปฏิบัติงานให้มีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น