กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 รณรงค์การส่งเสริมสุขภาพคนทำงานในสถานประกอบการ
วันที่ 17 พฤศจิกายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ร่วมจัดกิจกรรมสร้างความรอบรู้ด้านโภชนาการ การออกกำลังกาย และการตรวจเต้านมด้วยตนเอง การทดสอบสมรรถภาพร่างกาย และประชาสัมพันธ์บริการตรวจสุขภาพเคลื่อนที่และคลินิกบริการของโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ได้รับความสนใจจากพนักงานในการเข้าร่วมกิจกรรมของศูนย์อนามัยที่ 9 จำนวนกว่า 100 คน ณ บริษัท คาวาซูมิ ลาบอราทอรี่ (ประเทศไทย) จำกัด อ.โชคชัย จ. นครราชสีมา
ในกิจกรรมสัปดาห์ความปลอดภัย (Safety And Energy Weeks) โดยจัดกิจกรรมสาธิตและฝึกปฏิบัติการตรวจคลำเต้านมด้วยตนเอง ให้ความรู้เรื่องโภชนาการที่เหมาะสม และทดสอบสมรรถภาพร่างกายพร้อมแปลผลและให้คำแนะนำการส่งเสริมสุขภาพ ทั้งนี้ได้สนับสนุนสื่อความรู้เพื่อการส่งเสริมสุขภาพ แก่บริษัท ครั้งนี้มีการจัดบูทและกิจกรรมต่างๆให้พนักงานทั้งจากแผนกความปลอดภัยของบริษัท หน่วยงานภาครัฐ ประกอบกอบด้วยศูนย์อนามัยที่ 9 ศูนย์สุขภาพจิตที่ 9 และบริษัทเอกชนภายนอกเข้าร่วมด้วย