กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จัดแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ประสานความร่วมมือการยกระดับครอบครัว ชุมชนรอบรู้ด้านสุขภาพ
วันที่ 15 พฤศจิกายน 2566 นางสาวทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ประสานความร่วมมือการยกระดับครอบครัว ชุมชนรอบรู้ด้านสุขภาพ พร้อมมอบเกียรติบัตรแก่พื้นที่ต้นแบบ 4 จังหวัด จัดโดยกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ณ ห้องประชุมพฤกษ์สาธร ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา
กิจกรรมการประชุมเชิงปฏิบัติการประกอบด้วย เวทีการอภิปรายกลุ่มในหัวข้อ “แนวทางการบูรณาการยกระดับการชุมชนรอบรู้ด้านสุขภาพ เพื่อลดโรคไม่ติดต่อเรื้อรัง (NCDs)” ผู้ร่วมอภิปราย ได้แก่ นายสิทธิศักดิ์ ปาละนันทน์ หัวหน้ากลุ่มงานสุขศึกษาและสุขภาพภาคประชาชน ศูนย์สนับสนุนบริการสุขภาพที่ 9 นางปาริชาติ จิตกลาง พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ กลุ่มโรคไม่ติดต่อ สำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 9 นางพันธ์ทิพา อินทรศร หัวหน้ากลุ่มงานส่งเสริมสุขภาพ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุรินทร์ ท้องถิ่นจังหวัดนครราชสีมา และหัวข้อ “การดำเนินครอบครัว ชุมชนรอบรู้ด้านสุขภาพต้นแบบปี 2566 ” ผู้ร่วมอภิปรายได้แก่ นางสาวกาญจนี บุณยวงศ์วิโรจน์ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญ รพสต.ท่าลาดขาว พื้นที่ต้นแบบฯ จังหวัดนครราชสีมา นางสาววันทิวา เทวรัตน์ นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ รพสต.หนองบัวพรม พื้นที่ต้นแบบฯ จังหวัดชัยภูมิ นางรื่นจิตร์ บุญเขื่อง พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ รพสต.บ้านมะพริก พื้นที่ต้นแบบฯ จังหวัดบุรีรัมย์ นางเนตรนรินทร์ สังข์เสาวภาคย์ปฏิบัติการ รพสต.หนองสนิท พื้นที่ต้นแบบฯ จังหวัดสุรินทร์ และการบรรยาย 2 ประเด็นได้แก่ นโยบาย และแนวทางการขอทุนสนับสนุนโครงการฯ จาก สสส. ดร. ภัษภิษิจฐ์ พลศรีประดิษฐ์ นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา และความเชื่อมโยงชุมชนรอบรู้ด้านสุขภาพ กับ “สาสุขอุ่นใจ” โดยนางนภัค นิธิวชิรธร หัวหน้ากลุ่มจัดการเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
จากการประชุมเชิงปฏิบัติการครั้งนี้ ได้ข้อเสนอแนะที่น่าสนใจได้แก่ การจัดประชุมระหว่างหน่วยงาน แบบไม่เป็นทางการ online เพื่อบูรณาการอย่างจริงจัง และได้แนวทางการดำเนินงานในระดับจังหวัดที่น่าสนใจ ได้แก่พื้นที่ต้นแบบขยายผลเอง ให้ครอบคลุมตำบล อำเภอ และต้องการเพิ่มศักยภาพ การด้านการออกกำลังกาย และอาหาร ซึ่งแต่ละจังหวัดและระดับเขตจะได้นำแนวทางเหล่านี้ใช้ในการขับเคลื่อนการยกระดับครอบครัว ชุมชนรอบรู้ ในปี 2567 ต่อไป