กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมลงพื้นที่โรงเรียนต้นแบบด้านบูรณาการข้อมูลระหว่างผู้ปกครอง โรงเรียน และสถานพยาบาลในพื้นที่
วันที่ 13 พฤศจิกายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น ร่วมกับศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ (เนคเทค) ลงพื้นที่โรงเรียนต้นแบบด้านบูรณาการข้อมูลระหว่างผู้ปกครอง โรงเรียน และสถานพยาบาล ณ โรงเรียนนครราชสีมาปัญญานุกูล อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา และองค์การบริหารส่วนจังหวัดนครราชสีมา
ทั้งนี้การติดตามความคืบหน้าของการนำระบบ KidDiary School และการเชื่อมต่อข้อมูลแบบอัตโนมัติจากเครื่องชั่งน้ำหนักและวัดส่วนสูง (KidSize) ที่ได้จากการเรียนรู้ไปใช้ในการปฏิบัติจริงจากผู้บริหารโรงเรียน ครู ซึ่งประโยชน์ที่โรงเรียนได้รับ คือสามารถติดตามภาวะโภชนาการได้อย่างเป็นระบบและมีประสิทธิภาพ ลดภาระงานและความผิดพลาดในการบันทึกข้อมูลลงระบบและประเมินผลแบบอัตโนมัติ โรงเรียนได้เห็นข้อมูลภาพรวมที่ถูกต้อง ทันสมัย นําข้อมูลมาใช้ประโยชน์ในการบริหารจัดการได้อย่างเหมาะสม อาทิเช่น หากพบเด็กส่วนใหญ่มีภาวะน้ำหนักเกิน อาจจัดกิจกรรมให้เด็กได้ออกกําลังกายมากขึ้น เป็นต้น