กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จับมือ สาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา ลงพื้นที่ติดตามเฝ้าระวังเชิงรุก การละเมิดพระราชบัญญัติส่งเสริมการตลาดอาหารสำหรับทารกและเด็กเล็ก ครั้งที่ 1
วันที่ 7 พฤศจิกายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาส ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ แพทย์หญิงสายทิพย์ ตัน นายแพทย์ชำนาญการพิเศษ นางชัชฎา ประจุดทะเก หัวหน้ากลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็กศูนย์อนามัยที่ ๙ นครราชสีมา พร้อมทีมงาน ลงพื้นที่ติดตามเฝ้าระวังเชิงรุก การละเมิดพระราชบัญญัติการควบคุมการส่งเสริมการตลาดอาหารสำหรับทารกและเด็กเล็ก พ.ศ.2560 เขตสุขภาพที่ 9 ณ อำเภอบัวใหญ่ จังหวัดนครราชสีมา
การลงพื้นที่ครั้งนี้ จัดขึ้นเพื่อเป็นการเฝ้าระวังการละเมิดพระราชบัญญัติฯ ในสถานบริการต่างๆ ได้แก่ สถานบริการของของรัฐ รพ.บัวใหญ่และร้านขายยา โดยมีการสุ่มตรวจเฝ้าระวังและให้ข้อมูลเกี่ยวกับพระราชบัญญัติฯฉบับนี้ในสถานบริการดังกล่าวฯ โดยผลจากการสุ่มติดตามการละเมิดดังกล่าวฯ พบว่า ในสถานบริการของรัฐ ไม่พบการกระทำความผิดตามพระราชบัญญัติ แต่มีการส่งเสริมการตลาดทางอ้อมในหน่วยบริการโดยพบโบว์ชัวร์ของบริษัทนมในถุงของแจกสำหรับให้คุณแม่กลับบ้านและยังพบว่าบุคลากรในหน่วยงานยังขาดความรู้ในการส่งเสริมการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ ส่วนขายร้านยาไม่พบการกระทำความผิด จากการลงพื้นที่ในครั้งนี้ได้มีการให้ข้อมูลที่ถูกต้องแก่บุคลากรในสถานบริการของรัฐ ร้านขายยา และห้างสรรพสินค้า เพื่อสร้างความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับการส่งเสริมการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่และพระราชบัญญัติฯนี้ต่อไป