กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จับมือ 2 โรงเรียนในพื้นที่ จัดโครงการพัฒนาศักยภาพแกนนำเยาวชนสู่การทำงานเชิงรุก
แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ ทีมโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา นำโดย นพ.ภรัญวิทย์ อนันต์ดิลกฤทธิ์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา จัดโครงการพัฒนาศักยภาพแกนนำเยาวชนสู่การทำงานเชิงรุกร่วมกันเพื่อสนับสนุนบริการที่เป็นมิตรสำหรับวัยรุ่น ระหว่างวันที่ 18- 19 กรกฎาคม 2566 โดยมีนางวรรธนันท์ ทินวัง พยาบาลวิชาชีพชำนาญการพิเศษ หัวหน้ากลุ่มการพยาบาล เป็นผู้กล่าวเปิดการอบรม มีผู้เข้าร่วมการอบรมจำนวนทั้งสิ้น 60 คน จากโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า นครราชสีมา และโรงเรียนบ้านโป่งแมลงวัน
สำหรับการอบรมในครั้งนี้ แกนนำนักเรียนได้รับการตรวจสุขภาพเบื้องต้น และได้รับความรู้ในเรื่องอนามัยเจริญพันธุ์ของวัยรุ่น การคุมกำเนิดเพื่อป้องกันการตั้งครรภ์ไม่พึงประสงค์ การดูแลสุขภาพจิต โภชนาการและการออกกำลังกายที่เหมาะสม เพื่อให้แกนนำนักเรียนสามารถความรู้ที่ได้รับไปใช้ได้จริง และแนะนำบริการที่เป็นมิตรแก่เด็กและเยาวชนในพื้นที่ของตนได้อย่างครบถ้วนและถูกต้องต่อไป