กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 อบรมพัฒนาและบริหารจัดการระบบข้อมูลอนามัยแม่และเด็กระดับเขต
แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นประธาน เปิดการอบรมเชิงปฏิบัติการ “การพัฒนาและบริหารจัดการระบบข้อมูลอนามัยแม่และเด็ก เขตสุขภาพที่ 9” จัดโดยกลุ่มงานพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก พร้อมด้วย นางสุจิตรา สุมนนอก รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมเปิดงาน กลุ่มเป้าหมาย ประกอบด้วย หัวหน้างานส่งเสริมสุขภาพ และผู้รับผิดชอบงานอนามัยแม่และเด็ก ผู้ปฏิบัติงานด้านสารสนเทศ จากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด องค์การบริหารส่วนจังหวัด และผู้ปฏิบัติงานระดับอำเภอ (คปสอ.) จาก 4 จังหวัดเขตสุขภาพที่ 9 รวม กว่า 200 คน ระหว่างวันที่ 17-18 กรกฏาคม 2566 ณ ห้องประชุมอรพิม โรงแรมสีมาธานี จ.นครราชสีมา
เขตสุขภาพที่ 9 มีการขับเคลื่อนงานอนามัยแม่และเด็ก ผ่านกลไกการดำเนินงานโครงการมหัศจรรย์ 1,000 วัน พลัส เขตสุขภาพที่ 9 ซึ่งผลการดำเนินงานที่ผ่านมา มีความชัดเจนและต่อเนื่อง แต่ส่วนหนึ่งอาจเกิดมาจากการบริหารจัดการระบบข้อมูลที่อาจไม่เป็นปัจจุบัน หรือการบันทึกข้อมูลที่ไม่ถูกต้องและทันเวลา รวมถึงการตรวจรสอบคุณภาพข้อมูลที่ถูกต้อง จึงได้มีการจัดอบรมในครั้งนี้ เพื่อเป็นการพัฒนาศักยภาพบุคลากรสาธารณสุข และระบบข้อมูลงานอนามัยแม่และเด็ก เขตสุขภาพที่ 9 ทำให้ข้อมูลผลลัพธ์การดำเนินงานมีความถูกต้อง สมบูรณ์ และสามารถนำข้อมูลมาใช้ได้อย่างเหมาะสม โดยได้รับเกียรติจากท่านวิทยากรจากศูนย์เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุข และสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ เขต 9 นครราชสีมา