กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จัดกิจกรรมพัฒนาศักยภาพบุคลากรด้านคุณธรรม จริยธรรม สู่องค์กรสร้างสุข
แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 มอบหมายให้ ทพญ.กันทิมา เหมพรหมราช รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 และสมาชิกชมรมจริยธรรม จัดกิจกรรมพัฒนาศักยภาพบุคลากรด้านคุณธรรม จริยธรรม สู่องค์กรสร้างสุข กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย แพทย์ พยาบาล นักวิชาการ และเจ้าหน้าที่ รวม 8 คน โดยรูปแบบกิจกรรมเป็นการเข้าปฏิบัติธรรม ตามตารางเวลาที่กำหนด ระหว่างวันที่ 17-19 กรกฎาคม 2566 ณ ศูนย์ฝึกปฏิบัติธรรม วัดป่าวชิรบรรพต จังหวัดชลบุรี
ทั้งนี้เพื่อฝึกจิตภาวนา เจริญสติ กรรมฐาน รักษาศีล 8 ทำให้เกิดสมาธิ ปัญญา เป็นการผ่อนคลายร่างกาย จิตใจ ปล่อยวางอารมณ์ ให้เกิดสมดุลในชีวิต พร้อมรับการเปลี่ยนแปลง ปรับตัวให้อยู่ในสังคมได้อย่างมีความสุข โดยสาระสำคัญของกิจกรรม เป็นการฝึกปฏิบัติตามการเดินทางสู่ความสุข “ศีล สมาธิ ปัญญา” โดย พระอาจารย์มหาตอง ธมมวุฑโฒ กลุ่มเป้าหมาย มีโอกาสน้อมกายและใจเข้ามาในพระศาสนามากขึ้น กายและจิตได้ผ่อนคลาย ก่อนจะเข้าไปสู่ต้นทางของความสงบ รู้จักการทำจิตให้เป็นกุศลในเบื้องต้น สามารถนำกลับไปปรับใช้กับตนเอง และบอกต่อครอบครัวเพื่อนรอบข้าง และองค์กร ต่อไป