กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ประชุมคัดเลือกสถานีอนามัยเฉลิมพระเกียรติ ๖๐ พรรษา นวมินทราชินี และสถานีอนามัยพระราชทานนาม ดีเด่นและดีเยี่ยม ระดับเขต
วันที่ 14 กรกฏาคม 2566 พญ.ทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ นางสุจิตรา สุมนนอก รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 และกลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก ร่วมเป็น คณะกรรมการตัดสินการประชุมคัดเลือกสถานีอนามัยเฉลิมพระเกียรติ 60 พรรษา นวมินทราชินี และสถานีอนามัยพระราชทานนาม ดีเด่นและดีเยี่ยม ระดับเขต และการคัดเลือกพื้นที่ที่มีการดำเนินงานด้านมหัศจรรย์ 1000 วัน Plus ดีเด่น ระดับเขต เขตสุขภาพที่ 9 ผ่าน ระบบ Zoom Meeting ณ ห้องประชุมพฤกษาธร 2 ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา
??เขตสุขภาพที่ 9 มีการดำเนินงานโครงการมหัศจรรย์ 1,000 วัน PLUS เขตสุขภาพที่ 9 ซึ่งเป็นการดูแลตั้งแต่ตั้งครรภ์ จนถึงเด็กอายุ 5 ขวบ โดยเริ่มตั้งแต่ในช่วงการตั้งครรภ์และการดูแลเด็ก เริ่มดำเนินการตั้งแต่ปี 2560 เป็นต้นมา และขณะนี้มีการขยายการดำเนินครอบคลุมทุกอำเภอ อย่างน้อยอำเภอละ 3 ตำบล ซึ่งในปี 2563 ที่ผ่านมา ทางมูลนิธิพัฒนาสถานีอนามัยเฉลิมพระเกียรติ 60 พรรษา นวมินทราชินี ได้มีการจัดทำโครงการ มหัศจรรย์ 1,000 วันแรกแห่งชีวิต เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง พ.ศ.2563-2567 โดยมีการดำเนินงานในสถานีอนามัยเฉลิมพระเกียรติฯ และสถานีอนามัยพระราชทานนาม ร่วมด้วย
??ทางศูนย์อนามัยที่ 9 จึงได้มีการประชุมคัดเลือกสถานีอนามัยเฉลิมพระเกียรติ ๖๐ พรรษา นวมินทราชินี และสถานีอนามัยพระราชทานนาม ดีเด่นและดีเยี่ยม ระดับเขต และการคัดเลือกพื้นที่ที่มีการดำเนินงานด้านมหัศจรรย์ 1000 วัน Plus ดีเด่น ระดับเขต เพื่อให้มีรูปแบบการดำเนินงานโครงการฯ ที่เป็นต้นแบบสามารถนำไปปฏิบัติเรียนรู้ รวมทั้งต่อยอดให้แก่พื้นที่อื่นๆ ได้ รวมถึงเป็นขวัญและกำลังใจให้กับพื้นที่ที่มีการดำเนินงานมาอย่างต่อเนื่องและยั่งยืนต่อไป