กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ประเมินมาตรฐานสุขาภิบาลอาหาร (Clean Food Good Taste)
วันที่ 7 กรกฎาคม 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา สำนักงานเทศบาลนครนครราชสีมา ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลัง และประเมินมาตรฐานสุขาภิบาลอาหาร (Clean Food Good Taste) ณ ศูนย์ฝึกและอบรมเด็กและเยาวชน เขต 3 จังหวัดนครราชสีมา อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
โดยศูนย์ฝึกและอบรมฯ ได้นำเสนอการดำเนินงานสุขาภิบาลอาหาร และทางทีมผู้ประเมินได้ตรวจประเมินมาตรฐานสุขาภิบาลอาหาร ครอบคลุม ได้แก่ 1. สถานที่เตรียมปรุง ประกอบ โรงอาหาร 2. วิธีการทำ ประกอบ ปรุง การเก็บรักษาอาหาร 3. สุขลักษณะของภาชนะ อุปกรณ์ และเครื่องใช้อื่นๆ 4. สุขลักษณะส่วนบุคคลของผู้ประกอบกิจการและผู้สัมผัสอาหาร 5.ตรวจหาเชื้อโคลิฟอร์มแบคทีเรียเบื้องต้น (si2) และตรวจคุณภาพน้ำอุปโภค-บริโภค
ในการนี้ ศูนย์อนามัยที่ 9 ได้แนะนำ การพัฒนาเพื่อยกระดับการสุขาภิบาลอาหาร Clean Food Good Taste การเพิ่มเติมถังดักไขมัน การจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อม การจัดการน้ำอุปโภค บริโภค ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือ แลกเปลี่ยนข้อมูลจากหน่วยงานเป็นอย่างดี