กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมประเมินวัดส่งเสริมสุขภาพดีเด่นระดับจังหวัด
วันที่ 6 กรกฎาคม 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุรินทร์ ลงพื้นที่ประเมินวัดส่งเสริมสุขภาพดีเด่นที่ได้รับคัดเลือกเป็นวัดส่งเสริมสุขภาพดีเด่นระดับจังหวัดเพื่อส่งเข้าประกวดเป็นวัดส่งเสริมสุขภาพดีเด่นระดับเขตสุขภาพจำนวน 1 วัด คือ วัดสระบัวแดง ต.ทุ่งกุลา อ.ท่าตูม จังหวัดสุรินทร์
โดยวัตถุประสงค์ของการลงพื้นที่ประเมินวัดส่งเสริมสุขภาพดีเด่นนั้นเป็นการสร้างมาตรฐานในการดำเนินงานวัดส่งเสริมสุขภาพดีเด่นระดับจังหวัดให้เป็นต้นแบบวัดส่งเสริมสุขภาพภาพดีเด่นระดับเขตสุขภาพที่9 และทางวัดสระบัวแดงได้เป็นแกนนำในการสร้าง Health station ภายในวัด เพื่อคัดกรองและให้ความรู้เรื่อง NCDs แก่พระสงฆ์และสามเณรในวัดรวมถึงประชาชนในพื้นที่และมีแผนการสร้างอโรคยาศาลาภายในวัดเพื่อดูแลกลุ่มพระสงฆ์ ผู้สูงอายุ กลุ่มเปราะบาง โดยบูรณาการความร่วมมือจากเจ้าหน้าที่สาธารณสุขในพื้นที่และพระคิลานุปัฎฐาก ในชุมชน อีกทั้งยังมีการจัดทำนวัตกรรมป้องกันแหล่งเพาะพันธุ์ลูกน้ำยุงลายโดยการประยุกต์ใช้สมุนไพรในพื้นที่มาแปรรูปเพื่อจัดทำนวัตกรรมอีกด้วย
ทั้งนี้จากการลงพื้นที่ดังกล่าวได้รับความร่วมมือจาก พระมหามนต์ มนติโก เจ้าอาวาสวัดสระบัวแดง สำนักงานสาธารณสุขอำเภอท่าตูม นายกองค์การบริหารส่วนตำบลทุ่งกุลา ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านปอหมัน ผู้นำชุมชน ชาวบ้านหมู่บ้านปอหมัน และอาสาสมัครสาธารณสุขในชุมชนเป็นอย่างดียิ่ง