กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมตรวจราชการและนิเทศงานกระทรวงสาธารณสุขกรณีปกติ ปี 2566 รอบที่ 2/2566 จังหวัดนครราชสีมา
แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา และคณะกรรมการนิเทศงานและตรวจราชการ เข้าร่วมการตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุข ประจำปี 2566 รอบ 1/2566 จังหวัดนครราชสีมาระหว่างวันที่ 7-9 มิถุนายน 2566 ซึ่งรูปแบบการประชุมมีทั้ง On-site และ Online มีผู้เข้าร่วมประชุม กว่า 150 คน
โดยการตรวจราชการและนิเทศงานกระทรวงสาธารณสุข รอบที่ 2 เป็นการติดตามผลลัพธ์การดำเนินงาน รวมถึงการกระบวนการดำเนินงานและนวตกรรมที่เกิดขึ้นในพื้นที่ เพื่อขยายผลการดำเนินให้ครอบคลุมโดยมีประเด็นที่เกี่ยวข้องกับกรมอนามัย ทั้งประเด็น Functional Base เน้นสุขภาพกลุ่มวัยและการยกระดับบริการผู้สูงอายุ ประเด็นลดป่วย ลดตาย ด้านการคัดกรองมะเร็งช่องปาก และ ประเด็น Area Base เรื่องภาวะโลหิตจางในสตรีและเด็กปฐมวัย และ R9 Health Station รวมถึงการลงพื้นที่ เพื่อเยี่ยมเสริมพลังและติดตามการดำเนินงานระดับอำเภอ โดยทางผู้บริหารของศูนย์อนามัยที่ 9 ได้ให้ข้อชื่นชม และข้อเสนอแนะด้านวิชาการแก่พื้นที่ เพื่อใช้แนวทางในการดำเนินงานและเป็นโอกาสในการพัฒนางานของจังหวัดนครราชสีมาต่อไป