กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมโครงการค่ายพัฒนาทักษะชีวิต สุขภาพดี ชีวีมีสุข
แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยรุ่น กลุ่มจัดการเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร และกลุ่มงานเภสัชกรรม ร่วมให้ความรู้ โครงการค่ายพัฒนาทักษะชีวิต การมีสุขภาพดี ชีวีมีสุข จัดโดย ศูนย์ส่งเสริมการเรียนรู้อำเภอเมืองนครราชสีมา (กศน.เดิม) ร่วมด้วย นักศึกษาชั้นมัธยมตอนปลาย ของศูนย์เรียนรู้ ฯ ในเขตอำเภอเมือง รวม 120 คน ระหว่างวันที่ 3-4 กรกฏาคม 2566 ณ ศูนย์ส่งเสริมการเรียนรู้อำเภอเมืองนครราชสีมา
กิจกรรมประกอบด้วย ฐานละลายพฤติกรรม สร้างทักษะความคิดปรับชีวิตสมดุล ฐานเรียนรู้วิตามินกับวัยรุ่น ฐานรักษ์สะอาด ดูแลสุขภาพ ใส่ใจสิ่งแวดล้อม และฐานรักเป็น ปลอดภัย ทั้งนี้เพื่อให้ผู้เรียนมีความรู้ ความเข้าใจ เกี่ยวกับการส่งเสริมสุขภาพกายใจให้แข็งแรงและทักษะในการดำรงชีวิต สามารถนำความรู้ที่ได้ไปพัฒนาตนเองให้มีสุขภาวะทางกายที่ดีต่อไป