กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ถอดบทเรียนต้นแบบครอบครัว ชุมชนรอบรู้สุขภาพ ภายใต้วิถีชีวิตปกติใหม่
วันที่ 4 กรกฎาคม 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน จัดประชุมเชิงปฏิบัติการถอดบทเรียนต้นแบบครอบครัว ชุมชนรอบรู้สุขภาพ ภายใต้วิถีชีวิตปกติใหม่ โดยมี ทพญ. กันทิมา เหมพรหมราช รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 เป็นประธานเปิด ร่วมด้วย บุคลากรสาธารณสุขจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ โรงพยาบาลชุมชน โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล เทศบาล เครือข่ายหน่วยงานวิชาการที่เกี่ยวข้องอาสาสมัครแกนนำ ครอบครัว ชุมชนรอบรู้ จากพื้นที่นำร่อง 4 จังหวัด และพื้นที่ขยายผล จำนวนทั้งสิ้น 67 คน ณ ห้องประชุมอรพิมพ์ โรงแรมสีมาธานี จ. นครราชสีมา
ทั้งนี้เพื่อสกัดและรวบรวมความความรู้ ประสบการณ์ รวมถึงการค้นหาปัจจัยความสำเร็จ จากพื้นที่ต้นแบบฯขยายผลสู่พื้นที่เป้าหมาย ในปี 2567 มี ดร.จตุพร วิศิษฏ์โชติอังกูร เป็นวิทยากรหลักตอลอดการอบรม กิจกรรมประกอบด้วย การสร้างความเข้าใจเกี่ยวกับกระบวนการเรียนรู้ในภาพรวม พื้นฐาน เทคนิค และกระบวนการถอดบทเรียน และปฏิบัติการถอดบทเรียนแบบแยกกลุ่มตามจังหวัด การสรุปผลลัพธ์ และตัวแทนกลุ่มนำเสนอผลการถอดบทเรียน ได้แก่ พื้นที่นำร่อง ตำบลท่าลาดขาว อำเภอโชคชัย จังหวัดนครราชสีมา ตำบลหนองคอนไทย อำเภอภูเขียว ตำบลสะแก อำเภอ สตึก จังหวัดบุรีรัมย์ ตำบลหนองสนิท อำเภอจอมพระ จังหวัดสุรินทร์ การประชุมเชิงปฏิบัติการครั้งนี้